พฤศจิกายน 01, 2014, 11:22:20 AM
Loading

ผู้เขียน หัวข้อ: ทดลองขับนิสสันมาร์ช vs ซูซูกิสวิฟ (คหสต.)  (อ่าน 14388 ครั้ง)

14th

• 1,000km.
  • *
ออกตัวก่อนเลยครับว่าที่บ้านผมใช้ นิสสันมาร์ช รุ่น VL
แล้วผมได้จอง สวิฟ ไปแล้วเมื่อต้นเดือนเมษาที่ศูนย์เอกมัย-รามอินทรา เซลบอกว่าจะได้รถกันยา - ตุลา (จองรุ่น GA-GL สีแดง-สีขาว แล้วแต่รุ่นไหน สีไหนมาก่อน เอาหมด)
แต่วันนั้นไม่ได้ลองขับสวิฟเลยไม่รู้แนวเท่าไหร่

มาตอนบ่ายวันนี้ พอดีผมกลับบ้านที่เชียงใหม่เล่นสงกรานต์ แล้ววันนี้ศูนย์เชียงใหม่เปิดวันแรกคนยังน้อยอยู่ เราเลยเข้าไปขอลองขับดู พอดีขับมาร์ชมา เลยได้เปรียบเทียบกันเห็นๆ
หลักๆ นะครับ
ความกว้างในห้องโดยสาร
มาร์ชชนะไปอย่างเฉียดฉิว
แม่ผมบอกว่ามาร์ชตีโป่งกว่า เลยรู้สึกไม่อึดอัดเท่าไหร่ ผิดกับสวิฟที่ออกแนววัยรุ่น สปอร์ตกว่า
แล้วตรงคอนโซลที่ยื่นมา (ตรงที่ปรับแอร์) สวิฟจะขึ้นรูปลงมาถึงช่วงขา ทำให้อึดอัดกว่ามาร์ชที่ไม่มี แต่ผมชอบนะ เหมือนได้พักขา

วัสดุภายใน
สวิฟชนะ
สวิฟวัสดุดูดีมีชาติตระกูลมาก ทั้งวิทยุ และแอร์ เข้ากั๊น เข้ากัน แม้น้องมีนากับคอนโซลรูปมิกกี้จะแอบค้อนอยู่ไม่ไกล (มาร์ชก็ออกแบบได้น่ารักดีนะครับ ผมชอบทั้งคู่น่ะแหล่ะ อิอิ)

เบาะรองนั่ง
สวิฟชนะขาดลอย
เรื่องนี้แม่ผมและตัวผมเห็นตรงกัน ผมสูง 178 นน.65 เบาะช่วงรองขาของสวิฟยาวมาเกือบถึงข้อพับเข่าของผม และตรงลำตัวก็รู้สึกโอบตัวกว่ามาร์ชแบบเห็นได้ชัด เอ้อ เบาะช่วงรองขาของมาร์ช ผมนั่งแล้วเอาฝ่ามือมาทาบได้ 1 เท่าครึ่งเลยทีเดียว นั่งนานๆ แล้วเมื่อยต้นขา
ส่วนเรื่องเบาะหลังมาร์ชชนะครับ แต่ผมเอาแค่ตัวเองขับเท่านั้น เลยไม่เอาคะแนนมาคิด  ;D

การเร่ง
มาร์ชชนะแบบเส้นยาแดง
ต้องออกตัวก่อนเลยว่าช่วง 4-5 วันมานี้ผมขับมาร์ชมาตลอด และได้ไปลองสวิฟ ทำให้รู้สึกว่าช่วงออกตัวพอถึง 40 แล้วเหมือนเครื่องสวิฟจะอืดกว่ามาร์ช แต่พอได้รอบก็สูสีกันครับ

พวงมาลัย
สวิฟชนะ
ใครว่าสวิฟพวงมาลัยเบาแล้วล่ะก็ แสดงว่าคุณไม่เคยขับมาร์ชมาก่อน แต่อันนี้น่าจะเกี่ยวกับยางของสวิฟด้วย (ผมลองสวิฟตัว GLX) เพราะยางของสวิฟหน้ากว้างกว่า ล้อใหญ่กว่า (น้องมีนา ขอบ 15 หน้ากว้าง 175)

การควบคุม
สวิฟชนะ
ตามที่บอกไปว่า เรื่องนี้น่าจะเกี่ยวกับยางด้วยส่วนหนึ่ง แต่ถ้ายางสเปคเดียวกัน ผมก็ยังให้สวิฟอยู่ดี

ก็น่าจะประมาณนี้ครับ สูสีดู๋ดี๋กันไป
ถ้าให้เลือกนะครับ
มาร์ชเหมาะกับผู้หญิงน่ารักๆ เหมือนแม่ผม ส่วนสวิฟเหมาะกับวัยรุ่น วัยสปอร์ตอย่างผมผู้นี้นี่เองงง 8)

ปล. ยอดจองที่ศูนย์เชียงใหม่ตอนนี้ไปที่คิว 600+ กันแล้วนะครับ จองตอนนี้รับรถปีหน้า ชัวร์ๆๆๆๆๆๆ

Buff@lo

• 1,000km.
  • *
Re: ทดลองขับนิสสันมาร์ช vs ซูซูกิสวิฟ (คหสต.)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 09:22:06 PM »
 :-[ เห็นด้วยตามนั้นเลยครับ แต่ผมใช้ มาร์ชE-MTเลยยังไม่รู้ว่า swift MT จะโหดขนาดไหนเพราะได้4สูบด้วยท่าทางจะขับมัน :-*
เพราะเธอ taylor swift ฉันเลยต้องขับ swift ^^

107

• 1,000km.
  • *
Re: ทดลองขับนิสสันมาร์ช vs ซูซูกิสวิฟ (คหสต.)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 10:06:53 PM »
ขอบคุณครับ

escudaeza

• 1,000km.
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 10:08:55 PM »
แม่ผมก็ใช้มาร์ช VLครับ
ผมว่าสวิฟท์ชนะหมดเลยนะ
ทั้งความรู้สึกในการขับ ความแน่นของช่วงล่าง และเครื่อง
 :-*

Luckyss

• 1,000km.
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 10:33:29 PM »
ทดลองขับมาทั้งสองค่ายแล้ว  swift ชนะขาดหลายช่วงตัว โดยเฉพาะอัตราเร่ง แรงกว่าเยอะ ความสวยทั้งภายใน ภายนอก swift กินขาดคับ
ช่วงล่างเกินตัว ผมขับรถมาเยอะคับ เอาประสบการณ์มาพูด ไม่ได้เชียร์แต่พูดความจิง  8)

WOON

• Administrator
  • 100,000km.
  • เจตนาร้าย แต่หวังดี
    • ThaiSuzukiSwiftClub.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 12:27:47 AM »
ทดลองขับมาทั้งสองค่ายแล้ว  swift ชนะขาดหลายช่วงตัว โดยเฉพาะอัตราเร่ง แรงกว่าเยอะ ความสวยทั้งภายใน ภายนอก swift กินขาดคับ
ช่วงล่างเกินตัว ผมขับรถมาเยอะคับ เอาประสบการณ์มาพูด ไม่ได้เชียร์แต่พูดความจิง  8)

สวิฟ GLX ยางมันดีกว่า Nissan March แน่นอนอยู่แล้วครับ
ถ้าเอา GL ไปเทียบกับ MARCH ผมว่า มีเหวอๆ ทั้งคู่นะครับผม

เขียนจากความรู้สึกครับผม

aukbuss

• 1,000km.
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 08:41:07 AM »
ขอบคุณครับ

14th

• 1,000km.
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 09:22:39 PM »
ใช่ครับ ยางของมาร์ชเหมาะสำหรับคนขับไม่เร็ว เข้าโค้งไม่เร็วครับ
แต่ยางตัว GL ที่จองไป สเปคพอๆ กะมาร์ช สงสัยซื้อปุ๊บเปลี่ยนแมกซ์กับยางปั๊บแน่ๆ เลย

karu.chula

• 30,000km.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 10:28:01 PM »
ขับ swift มา 600 โล  ยอมรับเรื่องเกาะถนน เวลาเข้าโค้งทางลาด สะพานลอยทางลัดจากพหลโยธิน ถึง วิภาวดี ช่วง รพ.ทหารผ่านศึก   ลองดูได้ครับ ดูจังหวะรถโล่งๆ ขอบอกโคตรมันส์  :-X

ยอดเยี่ยมจริงๆ  ขับอัลติส ไฟท้ายตัวล่าสุดของพี่สาว ยังไม่แน่นเท่านี้

คอมเม้นท์จากความรู้สึกที่ได้ขับ ไม่มีเทคนิคใดๆ

WOON

• Administrator
  • 100,000km.
  • เจตนาร้าย แต่หวังดี
    • ThaiSuzukiSwiftClub.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 10:33:29 PM »
ใช่ครับ ยางของมาร์ชเหมาะสำหรับคนขับไม่เร็ว เข้าโค้งไม่เร็วครับ
แต่ยางตัว GL ที่จองไป สเปคพอๆ กะมาร์ช สงสัยซื้อปุ๊บเปลี่ยนแมกซ์กับยางปั๊บแน่ๆ เลย

ควรทำครับ